Phiên giao dịch 02/11/2026 khép lại với VN-Index đóng cửa tại 1.710,72 điểm (-1,77%, biên độ 1.693,75 – 1.744,35) và VN30-Index tại 1.813,41 điểm (-2,24%, biên độ 1.802,33 – 1.847,96). Giữa bối cảnh 14/24 quỹ ETF trên HOSE giảm giá, dòng tiền khối ngoại qua ETF vẫn ghi nhận mức mua ròng +1,65 tỷ đồng, nhưng dòng vốn này tập trung gần như toàn bộ vào FUEVFVND (+8,71 tỷ đồng) và rút khỏi E1VFVN30 (-3,88 tỷ đồng). Với tổng giá trị giao dịch toàn thị trường chỉ 47,82 tỷ đồng, câu hỏi mở ra cho tháng 11/2026 là: dòng tiền ngoại qua ETF đang chọn rổ chỉ số nào, và cấu trúc tỷ trọng FPT – ngân hàng đang định hình rủi ro ra sao?
Điểm nhấn chính (Key Takeaways)
- Dòng tiền khối ngoại qua ETF dương nhẹ: mua 17,84 tỷ đồng – bán 16,19 tỷ đồng, ròng +1,65 tỷ đồng toàn thị trường ETF HOSE; riêng FUEVFVND hút ròng +8,71 tỷ đồng trong khi E1VFVN30 bị bán ròng -3,88 tỷ đồng (theo dữ liệu khớp lệnh HOSE/VCI cập nhật trên etf.com.vn).
- AUM ETF Việt Nam niêm yết trên HOSE đạt 22,23 nghìn tỷ đồng: FUEVFVND dẫn đầu với 9.982 tỷ đồng (giá 30.800đ, -2,84%) và E1VFVN30 đứng thứ hai với 5.717 tỷ đồng (32.950đ, -1,93%); FUESSVFL là quỹ lớn duy nhất tăng giá (+0,59%).
- Tỷ trọng FPT trong rổ ETF: 15,1% ở VN-Diamond (FUEVFVND) so với 12,4% ở VN30 (E1VFVN30), trong khi rổ VNFinLead được dẫn dắt bởi TCB 14,8%, ACB 14,2%, MBB 13,6%, VPB 12,9% và STB 11,4%.
1. Dòng tiền ngoại qua ETF: mức ròng +1,65 tỷ đồng và độ phân hoá bất thường
Khối ngoại mua bán trên sàn HOSE – không đồng nghĩa với dòng tạo lập
Con số +1,65 tỷ đồng (mua 17,84 tỷ – bán 16,19 tỷ) là giá trị mua bán ròng của khối ngoại trên sàn HOSE đối với chứng chỉ quỹ ETF, theo dữ liệu khớp lệnh HOSE/VCI cập nhật trên etf.com.vn. Đây là giao dịch thứ cấp giữa các nhà đầu tư, không phải dòng vốn tạo lập/hoán đổi (creation/redemption) giữa quỹ và thành viên lập quỹ. Việc phân biệt rõ hai khái niệm này rất quan trọng: một quỹ có thể bị bán ròng trên sàn nhưng quy mô AUM vẫn tăng nếu phát sinh hoạt động tạo lập, và ngược lại.
Tổng giá trị giao dịch 47,82 tỷ đồng cho thấy thanh khoản thứ cấp của kênh ETF nội vẫn mỏng so với quy mô vốn 22,23 nghìn tỷ đồng. Hệ quả là chỉ một vài lệnh lớn của khối ngoại đã đủ tạo ra chênh lệch giá đáng kể giữa các quỹ cùng theo dõi một rổ chỉ số – hiện tượng có thể quan sát rõ ở nhóm VN30 khi E1VFVN30 giảm -1,93% còn FUESSV30 giảm tới -6,44%.
FUEVFVND hút ròng +8,71 tỷ đồng dù giảm -2,84%
FUEVFVND là tâm điểm của dòng tiền ngoại trong phiên: khối lượng khớp 485.200 CCQ, giá 30.800 đồng (-2,84%), khối ngoại mua ròng +8,71 tỷ đồng. Điều này cho thấy nhà đầu tư nước ngoài chấp nhận mua vào trong nhịp giảm, dù hiệu suất quỹ đang kém: -5,52% trong 1 tuần, -5,70% trong 1 tháng và -19,58% từ đầu năm 2026. Tuy nhiên, dòng ròng 5 ngày của FUEVFVND vẫn âm -0,86 tỷ đồng, tức phiên 02/11 mới chỉ là một nhịp mua mang tính chọn lọc, chưa xác lập xu hướng đảo chiều.
Ở chiều ngược lại, E1VFVN30 bị bán ròng -3,88 tỷ đồng với khối lượng 740.100 CCQ – thanh khoản cao nhất nhóm – giá 32.950 đồng (-1,93%). Điểm tích cực là dòng ròng 5 ngày của quỹ này vẫn dương +3,09 tỷ đồng, nên áp lực bán trong phiên mang nhiều khả năng là chốt lời cục bộ hơn là thoái vốn diện rộng. Ngược lại, FUEVN100 bị bán ròng -2,14 tỷ đồng và dòng ròng 5 ngày cũng âm -3,17 tỷ đồng – xu hướng rút vốn nhất quán hơn.
Nhóm quỹ quy mô nhỏ gần như không ghi nhận giao dịch khối ngoại: FUESSV50 -0,07 tỷ đồng, FUEMAVND +0,06 tỷ đồng, FUEMAV30 +0,03 tỷ đồng, FUEKIVFS +0,00 tỷ đồng với chỉ 100 CCQ khớp lệnh và FUEIP100 +0,00 tỷ đồng với 0 CCQ khớp lệnh. Với những quỹ này, giá đóng cửa mang ít giá trị tham chiếu vì thanh khoản quá mỏng.
2. AUM ETF Việt Nam: Diamond giữ ngôi đầu, nhóm VN30 phân hoá mạnh
Bảng tổng hợp số liệu ETF chủ chốt phiên 02/11/2026
| Mã ETF | Tên quỹ | Giá đóng cửa | % thay đổi 1 ngày | VWAP | KL khớp (CCQ) | Khối ngoại ròng | AUM |
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| FUEVFVND | DCVFMVN Diamond ETF | 30.800đ | -2,84% | 30.801đ | 485.200 | +8,71 tỷ đ | 9.982 tỷ đ |
| E1VFVN30 | DCVFMVN30 ETF | 32.950đ | -1,93% | 32.755đ | 740.100 | -3,88 tỷ đ | 5.717 tỷ đ |
| FUEKIV30 | KIM Growth VN30 ETF | 12.880đ | -2,35% | 12.445đ | 42.900 | +0,37 tỷ đ | 2.278 tỷ đ |
| FUEVN100 | VinaCapital VN100 ETF | 23.980đ | -2,80% | 23.983đ | 105.500 | -2,14 tỷ đ | 676 tỷ đ |
| FUESSVFL | SSIAM VNFIN LEAD ETF | 27.300đ | +0,59% | 27.405đ | 59.900 | -0,12 tỷ đ | 579 tỷ đ |
| FUEMAV30 | MAFM VN30 ETF | 22.460đ | -2,48% | 22.444đ | 3.300 | +0,03 tỷ đ | 501 tỷ đ |
| FUEDCMID | DCVFMVNMIDCAP ETF | 11.250đ | -1,66% | 11.072đ | 74.100 | -0,68 tỷ đ | 268 tỷ đ |
| FUESSV30 | SSIAM VN30 ETF | 23.250đ | -6,44% | 23.283đ | 29.300 | -0,62 tỷ đ | 249 tỷ đ |
| FUESSV50 | SSIAM VNX50 ETF | 27.300đ | -5,18% | 27.695đ | 3.400 | -0,07 tỷ đ | 191 tỷ đ |
| FUEMAVND | MAFM VNDIAMOND ETF | 13.090đ | -2,82% | 12.968đ | 13.600 | +0,06 tỷ đ | 177 tỷ đ |
Quy mô ETF trong tổng NAV ngành quỹ Việt Nam
Toàn cảnh ngành quỹ Việt Nam hiện ghi nhận 139 quỹ với tổng NAV khoảng 278,0 nghìn tỷ đồng, trong đó quỹ mở chiếm 140,37 nghìn tỷ đồng (50,5%), quỹ ETF thụ động 70,75 nghìn tỷ đồng (25,4%) và quỹ đóng 66,87 nghìn tỷ đồng (24,1%). AUM ETF niêm yết riêng trên HOSE đạt 22,23 nghìn tỷ đồng – phần chênh lệch so với con số 70,75 nghìn tỷ đồng phản ánh phạm vi thống kê khác nhau và cho thấy dư địa mở rộng của kênh ETF niêm yết.
Cơ cấu AUM trên sàn HOSE rất tập trung: FUEVFVND (9.982 tỷ đồng) và E1VFVN30 (5.717 tỷ đồng) là hai trụ cột, tiếp theo là FUEKIV30 (2.278 tỷ đồng), FUEVN100 (676 tỷ đồng), FUESSVFL (579 tỷ đồng) và FUEMAV30 (501 tỷ đồng). Nhóm còn lại gồm FUEDCMID 268 tỷ đồng, FUESSV30 249 tỷ đồng, FUESSV50 191 tỷ đồng, FUEMAVND 177 tỷ đồng, FUEKIVFS 156 tỷ đồng, FUEKIVND 66 tỷ đồng và FUEIP100 64 tỷ đồng – tất cả đều dưới quy mô 300 tỷ đồng, ngưỡng khiến chi phí giao dịch và chênh lệch giá so với NAV khó được tối ưu.
3. VWAP ETF: đọc lực cầu – cung thực sự trong phiên giảm mạnh
Chênh lệch giữa giá đóng cửa và VWAP nói gì?
VWAP (giá khớp bình quân gia quyền theo khối lượng) là mức giá trung bình thực tế mà thị trường đã giao dịch trong phiên. So sánh giá đóng cửa với VWAP giúp nhận diện áp lực mua/bán về cuối phiên – chỉ số đặc biệt hữu ích với ETF vì thanh khoản mỏng dễ khiến giá lệch khỏi giá trị tài sản ròng.
Trong phiên 02/11/2026, FUEKIV30 là quỹ có chênh lệch dương mạnh nhất: giá đóng cửa 12.880 đồng so với VWAP 12.445 đồng, tương đương +3,49% – lực cầu cuối phiên rất rõ rệt dù quỹ vẫn giảm -2,35% trong ngày. Tương tự, FUEDCMID đóng cửa 11.250 đồng so với VWAP 11.072 đồng (+1,61%) và FUEMAVND 13.090 đồng so với 12.968 đồng (+0,94%), cho thấy dòng tiền chủ động quay lại nhóm midcap và Diamond phụ.
Ở chiều ngược lại, FUESSV50 đóng cửa 27.300 đồng thấp hơn VWAP 27.695 đồng (-1,43%) – mức chiết khấu sâu nhất trong nhóm khảo sát, phản ánh áp lực bán cuối phiên trên nền thanh khoản chỉ 3.400 CCQ. FUESSVFL dù tăng +0,59% vẫn đóng cửa dưới VWAP (27.300 đồng so với 27.405 đồng, -0,38%), cho thấy đà tăng đã bị hãm lại về cuối ngày. FUEVFVND gần như trùng khớp VWAP (30.800 đồng so với 30.801 đồng, -0,00%) và FUEVN100 cũng vậy (23.980 đồng so với 23.983 đồng, -0,01%) – hai quỹ lớn nhất đang ở trạng thái cân bằng cung cầu.
Đáng lưu ý, FUESSV30 giảm tới -6,44% nhưng giá đóng cửa 23.250 đồng chỉ thấp hơn VWAP 23.283 đồng (-0,14%), nghĩa là phần lớn khối lượng đã khớp quanh vùng giá thấp – dấu hiệu của một phiên xả hàng diện rộng hơn là cú sốc thanh khoản cục bộ. Với FUEKIVFS (-6,64%) chỉ 100 CCQ được khớp, biến động giá gần như không mang ý nghĩa thống kê.
4. Tỷ trọng ngân hàng – FPT: bài toán cấu trúc rổ trong tháng 11/2026
Ba rổ chỉ số, ba cấu trúc rủi ro khác nhau
Điểm khác biệt căn bản giữa các quỹ ETF lớn nhất không nằm ở chi phí mà ở cấu trúc rổ. Với FPT – cổ phiếu công nghệ lớn nhất – tỷ trọng lên tới 15,1% trong rổ VN-Diamond nhưng chỉ 12,4% trong rổ VN30 và không xuất hiện trong rổ VNFinLead. Ngược lại, nhóm ngân hàng chi phối rổ VNFinLead với TCB 14,8%, ACB 14,2%, MBB 13,6%, VPB 12,9% và STB 11,4%, cộng thêm SSI 7,8% ở nhóm chứng khoán.
| Cổ phiếu | Rổ VN30 (E1VFVN30) | Rổ VN-Diamond (FUEVFVND) | Rổ VNFinLead (FUESSVFL) |
|---|---|---|---|
| FPT | 12,4% | 15,1% | — |
| TCB | 9,2% | 9,1% | 14,8% |
| ACB | 8,6% | 9,8% | 14,2% |
| MBB | 7,1% | 7,9% | 13,6% |
| VPB | 7,5% | — | 12,9% |
| STB | — | — | 11,4% |
| HPG | 8,4% | — | — |
| MWG | 6,2% | 12,4% | — |
| PNJ | — | 12,8% | — |
| GMD | — | 10,6% | — |
| REE | — | 6,8% | — |
| SSI | — | — | 7,8% |
Hàm ý đầu tư rất rõ: FUEVFVND là quỹ chịu ảnh hưởng nặng nhất từ FPT và nhóm bán lẻ (MWG 12,4%, PNJ 12,8%), trong khi FUESSVFL là quỹ gần như thuần ngân hàng. Chính cấu trúc này giải thích vì sao FUESSVFL là quỹ lớn duy nhất tăng giá (+0,59%) trong phiên VN30-Index giảm -2,24%, bất chấp hiệu suất từ đầu năm 2026 vẫn ở mức -10,08%.
FTSE nâng hạng và chi phí: vì sao ETF thụ động vẫn có chỗ đứng
Câu chuyện FTSE nâng hạng thị trường Việt Nam là biến số cấu trúc quan trọng nhất đối với dòng tiền khối ngoại qua ETF trong phần còn lại của năm 2026, bởi nó tác động trực tiếp đến quy mô dòng vốn thụ động mô phỏng chỉ số. Hai quỹ niêm yết nước ngoài thường được theo dõi như chỉ báo dòng vốn ngoại là VanEck Vietnam ETF (VNM) ở mức 16,64 USD (-1,71%, -12,87% từ đầu năm 2026, khối lượng 556.000 cổ phiếu) và Xtrackers FTSE Vietnam ETF (XFVT) ở mức 28,20 GBP (-0,60%, -9,31% từ đầu năm 2026).
Về chi phí, quỹ ETF thụ động duy trì TER 0,50%–0,80%/năm, thấp hơn đáng kể so với quỹ mở cổ phiếu chủ động (VESAF +26,4% 1 năm với TER 1,95%; VMEEF +28,1% với TER 2,00%; DCDS +23,8% với TER 1,95%; SSI-SCA +24,9% với TER 1,75%), trong khi lãi suất tiết kiệm 12 tháng chỉ khoảng 5,10%/năm. Tuy vậy, chênh lệch hiệu suất 1 năm cho thấy quỹ chủ động vẫn tạo được alpha đáng kể – yếu tố khiến dòng vốn ETF nội khó bứt phá nếu thanh khoản thứ cấp không được cải thiện.
Câu hỏi thường gặp
1. Dòng tiền khối ngoại qua ETF Việt Nam phiên 02/11/2026 ra sao?
Khối ngoại mua 17,84 tỷ đồng và bán 16,19 tỷ đồng trên toàn thị trường ETF HOSE, tương đương mua ròng +1,65 tỷ đồng. FUEVFVND dẫn đầu với mức mua ròng +8,71 tỷ đồng, trong khi E1VFVN30 bị bán ròng -3,88 tỷ đồng và FUEVN100 bị bán ròng -2,14 tỷ đồng.
2. AUM ETF Việt Nam hiện tại đạt bao nhiêu và quỹ nào lớn nhất?
Tổng quy mô AUM của 24 quỹ ETF niêm yết trên HOSE đạt 22,23 nghìn tỷ đồng. FUEVFVND dẫn đầu với 9.982 tỷ đồng, tiếp theo là E1VFVN30 với 5.717 tỷ đồng và FUEKIV30 với 2.278 tỷ đồng.
3. Tỷ trọng FPT trong rổ ETF VN30 và VN-Diamond khác nhau thế nào?
FPT chiếm 15,1% trong rổ VN-Diamond (FUEVFVND, FUEMAVND, FUEKIVND) nhưng chỉ 12,4% trong rổ VN30 (E1VFVN30, FUESSV30, FUEKIV30, FUEMAV30), và không nằm trong rổ VNFinLead – nơi TCB 14,8% và ACB 14,2% là hai cổ phiếu có tỷ trọng lớn nhất.
👉 Theo dõi bảng giá và dòng tiền ETF cập nhật liên tục tại /thi-truong. Đọc chi tiết cấu trúc rổ và hiệu suất của từng quỹ tại FUEVFVND, E1VFVN30 và FUESSVFL.
👉 So sánh song song VWAP, khối ngoại ròng và AUM giữa các quỹ bằng công cụ So sánh ETF, hoặc dùng Tích sản ETF và Xây dựng danh mục để kiểm tra tỷ trọng FPT – ngân hàng trong danh mục của bạn.
Disclaimer: Nội dung mang tính thông tin, không phải tư vấn đầu tư cá nhân.