Phiên 04/11/2026 ghi nhận VN-Index tăng 1.97% lên 1,733.02 điểm và VN30-Index tăng 2.56% lên 1,862.07 điểm, nhưng dòng tiền khối ngoại qua ETF lại đi ngược chiều hưng phấn của chỉ số: nhà đầu tư nước ngoài mua 8.41 tỷ đồng và bán 29.92 tỷ đồng, tạo trạng thái ròng -21.51 tỷ đồng trên toàn thị trường ETF HOSE. Áp lực bán gần như dồn vào một mã duy nhất là FUEVFVND với -18.63 tỷ đồng, trong khi E1VFVN30 chỉ bị rút -1.40 tỷ đồng và vẫn giữ trạng thái dương +0.79 tỷ đồng trong 5 phiên gần nhất.
Điểm nhấn chính (Key Takeaways)
- Khối ngoại ròng toàn thị trường ETF HOSE đạt -21.51 tỷ đồng, riêng FUEVFVND chiếm -18.63 tỷ đồng; E1VFVN30 chỉ -1.40 tỷ đồng.
- Tổng AUM 24 quỹ ETF trên HOSE đạt 22.70 nghìn tỷ đồng, trong đó FUEVFVND 10,225 tỷ đồng và E1VFVN30 5,861 tỷ đồng là hai quỹ lớn nhất.
- Giá đóng cửa E1VFVN30 33,720 đồng (+3.09%) cao hơn VWAP 32,939 đồng tới 2.37%; FUEVFVND 31,500 đồng (+2.61%) cao hơn VWAP 31,049 đồng 1.45% — lực mua dồn về cuối phiên.
Dòng tiền khối ngoại qua ETF: ròng bán 21.51 tỷ đồng, FUEVFVND "gánh" phần lớn
Theo dữ liệu khớp lệnh HOSE cập nhật trên etf.com.vn, trong 24 mã ETF niêm yết có 15 mã tăng giá, 3 mã giảm và 6 mã đứng giá, tổng giá trị giao dịch đạt 26.23 tỷ đồng. Điều đáng chú ý là cấu trúc dòng vốn ngoại không đồng đều: phần lớn giá trị bán tập trung ở nhóm quỹ mô phỏng rổ VN Diamond, trong khi nhóm VN30 hấp thụ lực bán nhẹ hơn nhiều.
Cấu trúc lệnh mua – bán trên sàn HOSE
Khối ngoại mua 8.41 tỷ đồng và bán 29.92 tỷ đồng, chênh lệch -21.51 tỷ đồng. FUEVFVND đóng góp -18.63 tỷ đồng, tức phần lớn áp lực rút ròng của cả thị trường; tính trong 5 phiên, quỹ Diamond lớn nhất cũng ghi nhận -24.19 tỷ đồng. Ở chiều ngược lại, E1VFVN30 chỉ bị rút -1.40 tỷ đồng trong phiên nhưng vẫn dương +0.79 tỷ đồng trong 5 phiên — một tín hiệu cho thấy dòng vốn ngoại ở rổ VN30 đang ổn định hơn rổ Diamond.
Đáng chú ý, FUEKIV30 (KIM Growth VN30) là quỹ hiếm hoi hút ròng trong phiên với +0.13 tỷ đồng, dù trong 5 phiên vẫn ở trạng thái âm -98.17 tỷ đồng trên quy mô AUM 2,257 tỷ đồng. FUEVN100 cũng ghi nhận +0.14 tỷ đồng trong phiên 04/11/2026.
Bảng tổng hợp số liệu các quỹ ETF chủ chốt
| Mã ETF | Giá đóng cửa (đ) | % 1 ngày | VWAP (đ) | Giá đóng cửa vs VWAP | KL (CCQ) | Khối ngoại ròng (tỷ đ) | AUM (tỷ đ) |
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| E1VFVN30 | 33,720 | +3.09% | 32,939 | +2.37% | 366,700 | -1.40 | 5,861 |
| FUEVFVND | 31,500 | +2.61% | 31,049 | +1.45% | 308,300 | -18.63 | 10,225 |
| FUESSVFL | 27,990 | +3.28% | 27,579 | +1.49% | 60,300 | -1.20 | 593 |
| FUEKIV30 | 12,760 | +2.41% | 12,697 | +0.50% | 10,100 | +0.13 | 2,257 |
| FUESSV30 | 24,170 | +4.18% | 23,116 | +4.56% | 18,800 | -0.31 | 259 |
| FUEVN100 | 24,480 | +1.83% | 24,093 | +1.60% | 49,800 | +0.14 | 690 |
| FUEMAV30 | 23,100 | +2.76% | 22,503 | +2.65% | 14,300 | -0.01 | 515 |
| FUEMAVND | 13,390 | +3.00% | 13,138 | +1.92% | 31,200 | -0.24 | 181 |
| FUEDCMID | 11,540 | +2.40% | 11,308 | +2.05% | 8,200 | -0.05 | 275 |
| FUESSV50 | 28,900 | +3.32% | 27,327 | +5.76% | 6,900 | -0.00 | 202 |
| FUEKIVFS | 17,040 | +6.30% | 17,040 | +0.00% | 100 | +0.00 | 170 |
Nguồn: dữ liệu khớp lệnh HOSE / VCI cập nhật trên etf.com.vn, phiên 04/11/2026. Khối ngoại ròng là giá trị mua bán ròng của nhà đầu tư nước ngoài trên sàn, khác với dòng vốn tạo lập/hoán đổi chứng chỉ quỹ của quỹ ETF.
VWAP ETF Việt Nam: thước đo lực cầu thực sự trong phiên
VWAP (giá khớp bình quân gia quyền theo khối lượng) là chỉ báo quan trọng để đánh giá chất lượng của một phiên tăng. Khi giá đóng cửa cao hơn VWAP, phần lớn khối lượng khớp lệnh diễn ra ở vùng giá thấp hơn giá cuối phiên, hàm ý lực mua dồn về cuối ngày và người mua sẵn sàng trả giá cao hơn.
Vì sao giá đóng cửa cao hơn VWAP?
Với E1VFVN30, giá đóng cửa 33,720 đồng (+3.09%) cao hơn VWAP 32,939 đồng (+2.37% so với bình quân), khối lượng 366,700 chứng chỉ quỹ — mức thanh khoản cao nhất trong nhóm quỹ nội. FUEVFVND đóng cửa 31,500 đồng (+2.61%), cao hơn VWAP 31,049 đồng (+1.45%), khối lượng 308,300 chứng chỉ quỹ. Khoảng cách giá đóng cửa so với VWAP ở hai quỹ lớn nhất đều dương, cho thấy đà tăng cuối phiên không chỉ đến từ thanh khoản mỏng mà có sự tham gia của dòng tiền thực.
FUESSV30 và FUESSV50: biên độ VWAP rộng nhất nhóm
FUESSV30 tăng 4.18% lên 24,170 đồng, cao hơn VWAP 23,116 đồng tới +4.56% — biên độ rộng nhất trong các quỹ có thanh khoản đáng kể, với 18,800 chứng chỉ quỹ được khớp nhưng khối ngoại vẫn bán ròng -0.31 tỷ đồng. FUESSV50 thậm chí có giá đóng cửa 28,900 đồng cao hơn VWAP 27,327 đồng tới +5.76% dù chỉ khớp 6,900 chứng chỉ quỹ; đây là dấu hiệu của thanh khoản mỏng khiến VWAP dễ lệch. FUESSVFL — quỹ mô phỏng rổ VNFinLead — đóng cửa 27,990 đồng (+3.28%), cao hơn VWAP 27,579 đồng (+1.49%), khối ngoại ròng -1.20 tỷ đồng trên quy mô AUM 593 tỷ đồng.
AUM ETF tháng 11/2026 và cuộc dịch chuyển giữa rổ VN30 và VN Diamond
Tổng quy mô vốn của 24 quỹ ETF niêm yết trên HOSE đạt 22.70 nghìn tỷ đồng. FUEVFVND dẫn đầu với 10,225 tỷ đồng, E1VFVN30 đứng thứ hai với 5,861 tỷ đồng; khoảng cách quy mô giữa hai quỹ này lớn hơn nhiều so với khoảng cách về hiệu suất trong phiên (+2.61% so với +3.09%).
Cấu trúc tỷ trọng: FPT, PNJ, MWG và GMD tạo khác biệt
| Cổ phiếu | Tỷ trọng rổ VN30 | Tỷ trọng rổ VN Diamond |
|---|---|---|
| FPT | 12.4% | 15.1% |
| PNJ | — | 12.8% |
| MWG | 6.2% | 12.4% |
| GMD | — | 10.6% |
| ACB | 8.6% | 9.8% |
| TCB | 9.2% | 9.1% |
| MBB | 7.1% | 7.9% |
| REE | — | 6.8% |
| HPG | 8.4% | — |
| VPB | 7.5% | — |
Nguồn: cơ cấu rổ chỉ số cập nhật trên etf.com.vn. Dấu “—” thể hiện cổ phiếu không nằm trong nhóm tỷ trọng lớn nhất của rổ tương ứng.
Dòng vốn 5 phiên: Diamond bị rút mạnh hơn VN30
Bức tranh 5 phiên cho thấy sự phân hóa rõ: FUEVFVND bị rút -24.19 tỷ đồng trong khi E1VFVN30 vẫn dương +0.79 tỷ đồng. Nguyên nhân một phần đến từ cấu trúc rổ — VN Diamond tập trung vào FPT (15.1%), PNJ (12.8%), MWG (12.4%) và GMD (10.6%), tức nhóm bán lẻ, công nghệ và cảng biển; trong khi VN30 nghiêng về ngân hàng với ACB (8.6%), TCB (9.2%), VPB (7.5%), MBB (7.1%) cùng HPG (8.4%). Khi VN30-Index tăng 2.56% mạnh hơn mức tăng chung của VN-Index (+1.97%), nhóm ngân hàng – thép trong rổ VN30 hưởng lợi trực tiếp, tạo nền đỡ cho các quỹ như E1VFVN30 và FUESSV30.
Ở nhóm quỹ mô phỏng Diamond khác, mức rút ròng nhỏ hơn nhiều về giá trị tuyệt đối: FUEMAVND -0.24 tỷ đồng, FUEKIVND +0.03 tỷ đồng, cho thấy áp lực bán ngoại chủ yếu diễn ra ở quỹ có thanh khoản lớn nhất. Trên thị trường quốc tế, VNM (VanEck Vietnam ETF) đóng cửa ở $16.46 (+0.37%), XFVT (Xtrackers FTSE Vietnam ETF) ở £28.96 (+2.83%); dữ liệu AUM và dòng vốn của hai quỹ ngoại này không nằm trong bộ số liệu HOSE nên cần theo dõi riêng tại mục thị trường.
Những biến số cần theo dõi cho phần còn lại của năm 2026
Bức tranh dòng vốn ngoại qua ETF tháng 11/2026 đang xoay quanh hai câu hỏi: áp lực bán ở rổ Diamond có tiếp diễn, và dòng tiền có quay lại nhóm VN30 hay không. Trong ngắn hạn, các yếu tố cần theo dõi gồm trạng thái mua bán ròng theo từng mã, chênh lệch giữa giá đóng cửa và VWAP (dấu hiệu lực cầu thực), cùng biến động AUM phản ánh dòng vốn tạo lập.
Chi phí quỹ: lợi thế cấu trúc của ETF thụ động
Trong toàn cảnh ngành quỹ Việt Nam với 139 quỹ và tổng NAV khoảng 278.0 nghìn tỷ đồng, quỹ ETF thụ động chiếm 70.75 nghìn tỷ đồng (25.4%), chỉ sau quỹ mở với 140.37 nghìn tỷ đồng (50.5%) và trên quỹ đóng 66.87 nghìn tỷ đồng (24.1%). Với mức phí TER 0.50%–0.80%/năm, ETF thụ động duy trì lợi thế chi phí so với các quỹ mở cổ phiếu chủ động có TER 1.75%–2.00%/năm. Đây là yếu tố dài hạn được nhà đầu tư tổ chức cân nhắc khi phân bổ dòng vốn qua ETF thay vì các kênh gửi tiết kiệm 12 tháng quanh 5.10%/năm.
Theo dõi dòng tiền và tối ưu danh mục trên etf.com.vn
Để cập nhật dòng tiền khối ngoại qua ETF theo thời gian thực, độc giả có thể xem bảng giá và khối ngoại ròng tại /thi-truong, đối chiếu chi tiết từng quỹ tại sản phẩm E1VFVN30, sản phẩm FUEVFVND và sản phẩm FUESSVFL. Công cụ so sánh ETF giúp đặt cạnh nhau giá, VWAP, AUM và hiệu suất; tích sản ETF phù hợp với kế hoạch dài hạn; tra cứu cổ phiếu và xây dựng danh mục hỗ trợ kiểm tra tỷ trọng thực tế sau khi phân tích cấu trúc rổ. Toàn bộ danh mục quỹ được liệt kê tại /san-pham.
Câu hỏi thường gặp
1. Dòng tiền khối ngoại qua ETF Việt Nam phiên 04/11/2026 diễn biến thế nào?
Theo dữ liệu khớp lệnh HOSE cập nhật trên etf.com.vn, khối ngoại mua 8.41 tỷ đồng và bán 29.92 tỷ đồng, tương ứng ròng -21.51 tỷ đồng. FUEVFVND chiếm -18.63 tỷ đồng, E1VFVN30 -1.40 tỷ đồng, FUESSVFL -1.20 tỷ đồng; FUEKIV30 và FUEVN100 là hai quỹ hút ròng nhẹ với lần lượt +0.13 tỷ đồng và +0.14 tỷ đồng.
2. VWAP ETF Việt Nam phiên 04/11/2026 nói lên điều gì về lực cầu?
Giá đóng cửa của E1VFVN30 đạt 33,720 đồng, cao hơn VWAP 32,939 đồng (+2.37%); FUEVFVND đóng cửa 31,500 đồng, cao hơn VWAP 31,049 đồng (+1.45%); FUESSV30 cao hơn VWAP 4.56% và FUESSV50 cao hơn 5.76%. Chênh lệch dương cho thấy lực mua dồn về cuối phiên, riêng FUESSV50 biên độ rộng chủ yếu do thanh khoản mỏng với 6,900 chứng chỉ quỹ khớp lệnh.
3. So sánh VN30 và VN Diamond qua AUM và dòng vốn tháng 11/2026?
FUEVFVND (rổ VN Diamond) có AUM 10,225 tỷ đồng, lớn hơn E1VFVN30 (rổ VN30) với 5,861 tỷ đồng, nhưng cũng bị rút ròng mạnh hơn: -18.63 tỷ đồng trong phiên và -24.19 tỷ đồng trong 5 phiên, so với -1.40 tỷ đồng và +0.79 tỷ đồng của E1VFVN30. Khác biệt đến từ cấu trúc rổ: VN Diamond tập trung vào FPT (15.1%), PNJ (12.8%), MWG (12.4%), GMD (10.6%), còn VN30 nghiêng về ngân hàng – thép với ACB (8.6%), TCB (9.2%), VPB (7.5%), MBB (7.1%), HPG (8.4%).
Disclaimer: Nội dung mang tính thông tin, không phải tư vấn đầu tư cá nhân.